Enter your keyword

siro Ameflu Multi Symptom Relief

18,000VNĐ

In stock N/A .

Mô tả

siro Ameflu Multi Symptom Relief
5 (100%) 1 vote

Nhà thuốc Ngọc Anh xin giới thiệu đến quý khách sản phẩm thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief có tác dụng trị cảm cúm. Dưới đây là các thông tin chi tiết về sản phẩm này.

Mục lục

Thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief giá bao nhiêu? mua ở đâu?

Thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief giá 18.000 đồng/hộp 1 chai 60ml bán tại nhà thuốc Ngọc Anh, chúng tôi giao hàng toàn quốc, tư vấn miễn phí 098 572 9595.

Tham khảo một số thuốc tương tự:

thuốc pms – Mexcold

thuốc Coldfed

thuốc Tiram có tác dụng chống co thắt ruột, quặn thắt thận

thuốc dung dịch uống Falgankid 250 có tác dụng giảm đau, hạ sốt ở trẻ em

Thành phần

Hoạt chất mỗi 5 ml chứa:

  •       Acetaminophen 160mg
  •       Phenylephrin HCI 2,5mg
  •       Dextromethorphan HBr 5mg
  •       Chlorpheniramin maleat 1mg

Tá dược:

  •        Natri benzoate
  •        Glycerin
  •        sorbitol 70%
  •        sucralose
  •        acid citric
  •        sunset yellow
  •        polyethylen glycol 400
  •        propylen glycol
  •        mùi dâu
  •        Red No 40
  •        nước tinh khiết.

Thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief có tác dụng gì?

Làm giảm tạm thời các triệu chứng cảm lạnh thông thường: Các cơn đau nhẹ, nhức đầu, đau họng, sung huyết mũi (nghẹt mũi), ho, chảy mũi, hắt hơi và sốt.

Liều dùng – Cách dùng

Cách dùng

Dùng đường uống

Liều dùng cho người lớn

Chưa có dữ liệu

Liều dùng cho trẻ em

– Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi: uống 2 muỗng cà phê (10ml) cách mỗi 4 giờ. Không dùng quá 10 muỗng cà phê(50ml)/24 giờ.

– Trẻ em từ 4 đến 5 tuổi: Theo sự chỉ định của bác sĩ hoặc uống 1 muỗng cà phê (5 ml) cách mỗi 4 giờ. Không dùng quá 5 muỗng cà phê (25 ml)/24 giờ.

– Trẻ em dưới 4 tuổi: Tham khảo ý kiến bác sĩ.

Liều dùng cho người có bệnh thận và gan

Chưa có dữ liệu

Dùng thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief bao lâu là khỏi?

Tùy vào mức độ nặng nhẹ của bệnh sẽ ảnh hưởng đến thời gian sử dụng thuốc. Khi đã uống hết thuốc theo đơn của bác sĩ mà bệnh vẫn chưa thuyên giảm thì bạn nên đi thăm khám lại để có sự điều chỉnh phù hợp.

Chống chỉ định

Không nên dùng thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief cho nhưng người như thế nào?

– Bệnh nhân được biết quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

– Bệnh nhân đang dùng các thuốc IMAO (xem phần tương tác thuốc).

– Bệnh nhân có bệnh mạch vành và cao huyết áp nặng.

– Thiếu hụt G6PD.

– Bệnh nhân bị suy gan nặng.

– Tăng nhãn áp góc hẹp.

– Phì đại tuyến tiền liệt.

– Đang cơn hen cấp.

– Tắc nghẽn cổ bàng quang.

– Suy hô hấp.

– Loét dạ dày – tá tràng, hẹp tắc môn vị – tá tràng.

Tác dụng phụ

Các tác dụng phụ hay gặp khi sử dụng thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief

– Thuốc có thể gây buồn ngủ.

– Một số trường hợp dị ứng với thuốc hiếm khi xảy ra như: Phát ban, đỏ da, mày đay. Tác dụng phụ khác có thể là buồn nôn, nôn, bồn chồn, nhức đầu, chóng mặt, dau dạ dày, run, thay đổi tâm trạng, sốt nhẹ, kém ngon miệng, vàng da, mất ngủ, phát ban, phù mặt, lưỡi, môi hay đau họng, mệt, khô miệng, bí tiểu, giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu, bệnh thận, cao huyết áp, da nhợt nhạt, đánh trống ngực, run rẩy, ảo giác, khó thở, loạn nhịp tim, kích thích đặc biệt ở trẻ. Thuốc có thể gây hưng phấn, đặc biệt ở trẻ em.

Các tác dụng phụ ít gặp

Ngoài các tác dụng phụ nêu trên, bạn có thể gặp các tác dụng phụ chưa được đề cập, nghiên cứu. Khi có biểu hiện khác thường nghi là do tác dụng phụ của thuốc, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ điều trị hoặc dược sĩ.

Điều trị tác dụng phụ của thuốc như thế nào?

Khi gặp các tác dụng phụ cần báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ để nhận được sự tư vấn kịp thời.

Khi sử dụng thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief cần lưu ý những điều gì?

– Phản ứng phụ nghiêm trọng trên da mặc dù tỉ lệ mắc phải là không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí de dọa tính mạng bao gồm hội chứng Steven- Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc: Toxic epidermal necrolysis (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính: Acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP).

– Triệu chứng của các hội chứng nêu trên được mô tả như sau:

+ Hội chứng Steven – Johnson (SJS): Là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các hốc tự nhiên: Mặt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan, thận. Chẩn đoán hội chứng Steven- Johnson (SJS) khi có ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương.

+ Hội chứng da nhiễm độc (TEN): Là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm:

Các tổn thương đa dạng ở da: Ban dạng sởi, ban dạng tinh hồng nhiệt, hổng ban hoặc các bọng nước bùng nhùng, các tổn thương nhanh chóng lan tỏa khắp người.

Tổn thương niêm mạc mắt: Viêm giác mạc, viêm kết mạc mủ, loét giác mạc.

Tổn thương niêm mạc dường tiêu hóa: Viêm miệng, trợt niêm mạc miệng, loét hầu, họng thực quản, dạ dày, ruột.

Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu.

Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như sốt, xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan… tỷ lệ tử vong cao 15 – 30%.

+ Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): Mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nền hổng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sốt, xét nghiệm máu bạch cầu trung tính tăng cao.

– Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do acetaminophen gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi dến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn có bệnh:

Bệnh gan, bệnh tim, huyết áp cao, bệnh tuyến giáp, tiểu dường.

Tiểu khó do phì dại tuyến tiền liệt.

Chứng ho kéo dài hay ho mạn tính như ho do bệnh hen.

Chứng ho kèm với tiết đàm (chất nhầy) quá mức.

Có vấn đề ở đường hô hấp như viêm phế quản mạn tính.

Tăng nhãn áp.

Thận trọng khi dùng sản phẩm này:

Thuốc có thể gây kích thích, đặc biệt ở trẻ em.

Thuốc gây buồn ngủ.

Các thuốc giảm đau và an thần có thể làm tăng tác dụng gây buồn ngủ.

Không dùng với các thuốc khác có chứa acetaminophen.

Ngưng dùng thuốc và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu:

Cảm giác bồn chồn, chóng mặt hoặc mất ngủ.

Cơn đau, sung huyết mũi, hoặc ho nặng hơn hoặc kéo dài hơn 5 ngày.

Sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày.

Đỏ da hoặc sưng phù.

Có các triệu chứng mới.

Ho tái phát hoặc có kèm theo sốt, phát ban da hoặc nhức đầu kéo dài.

Ảnh hưởng của thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief lên phụ nữ mang thai và cho con bú

Chưa có dữ liệu

Ảnh hưởng của thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief lên khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thận trọng khi đang lái xe và vận hành máy móc.

Tương tác thuốc

Tương tác của thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief với các thuốc khác

– Không dùng thuốc này nếu bạn dang dùng các thuốc ức chế men monoamino oxydase (IMAO) (một vài thuốc điều trị trầm cảm, bệnh lý tâm thần hay cảm xúc, hoặc bệnh parkinson) hoặc trong vòng 2 tuần sau khi ngưng dùng các thuốc IMAO. Nếu bạn không biết rõ rằng thuốc đang dùng theo đơn bác sĩ có chứa IMAO hay không, phải tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc này.

– Các thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepln), isoniazid có thể làm tăng độc tính của acetaminophen trên gan.

– Dùng đồng thời phenylephrin với các amin có tác dụng giống thần kinh giao cảm có thể làm gia tăng các tác dụng không mong muốn về tim mạch.

– Phenylephrin có thể làm giảm hiệu lực của các thuốc chẹn beta và các thuốc chống tăng huyết áp (bao gồm debrisoquin, guanethidin, reserpin, methyldopa). Rủi ro về tăng huyết áp và các tác dụng không mong muốn về tim mạch có thể được gia tăng.

– Thuốc chống trầm cảm ba vòng (amitriptylin, imipramin): Có thể làm tăng các tác dụng không mong muốn về tim mạch của phenylephrin.

– Dùng dồng thời phenylephrin với alkaloid nấm cựa gà (ergotamin và methylsergld): Làm tăng ngộ độc nấm cựa gà.

– Dùng đồng thời phenylephrin với digoxin: Làm tăng rủi ro nhịp đập tim không bình thường hoặc đau tim.

– Dùng đồng thời phenylephrin với atropin sẽ phong bế tác dụng chậm nhịp tim phản xạ do phenylephrin gây ra.

– Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể làm tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của chlorpheniramin.

– Chlorpheniramin ức chế chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn đến ngộ độc phenytoin.

– Dùng đồng thời dextromethorphan với các thuốc ức chế thần kinh trung ương có thể tăng cường tác dụng ức chế thần kinh trung ương của những thuốc này.

– Quinidin ức chế cytochrom P450 2D6, làm tăng nồng độ dextromethorphan trong huyết thanh và tăng các tác dụng không mong muốn của dextromethorphan.

Tương tác của thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief với thực phẩm, đồ uống

Thuốc lá và một số loại thức ăn có thể ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc

Không nên sử dụng thuốc khi đang dùng đồ uống có cồn như rượu, bia…

Tham khảo tư vấn của bác sĩ hoặc dược sĩ về thời điểm sử dụng thuốc phù hợp.

Quá liều, quên liều và cách xử trí

Triệu chứng khi dùng qua liều thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief

Acetaminophen:

Triệu chứng: Buồn nôn, nôn và đau bụng (xảy ra trong vòng 24 giờ sau khi uống). Sau 24 giờ, triệu chứng có thể bao gồm căng đau hạ sườn phải, thường cho biết sự phát triển của hoại tử gan. Tổn thương gan nhiều nhất trong khoảng 3 – 4 ngày sau khi uống thuốc quá liều dùng và có thể dẫn đến bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù não và tử vong.

Cách xử trí: Xử lý tùy thuộc vào nồng độ trong huyết tương. Acetylcystein bảo vệ gan nếu dùng trong khoảng 24 giờ kể từ khi quá liều acetaminophen (hiệu quả nhất nếu dùng trong khoảng 8 giờ). Liều uống đầu tiên là 140mg/kg (liều tải), sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Than hoạt hoặc rửa dạ dày có thể được thực hiện để giảm sự hấp thu của acetaminophen.

Phenylephrin hydrochloric:

Triệu chứng: Tăng huyết áp, nhức dầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, nhịp tlm chậm.

Cách xử trí: Nên điều trị triệu chứng và hỗ trợ.

Dextromethorphan:

Triệu chứng: Buồn nôn, nôn, buồn ngủ, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê, ảo giác, mất điều hòa, suy hô hấp và co giật.

Cách xử trí: Điều trị hỗ trợ và điều trị triệu chứng. Có thể dùng naloxon 2mg tiêm tĩnh mạch, dùng lặp lại nếu cần.

Chlorpheniramin maleat:

Triệu chứng:

– Liều gây chết của chlorpheniramln khoảng 20 – 50mg/kg thể trọng.

– Những triệu chứng và dấu hiệu quá liều bao gồm an thần, kích thích nghịch thường hệ thần kinh trung ương, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng kháng acetylcholin, phản ứng loạn trương lực, trụy tim mạch và loạn nhịp.

Cách xử trí:

– Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng sirô Ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt và thuốc tẩy để hạn chế hấp thu.

– Khi gặp hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Có thể phải truyền máu trong những ca nặng.

– Cần chú ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, hô hấp, tim, cân bằng nước và điện giải.

Nên làm gì khi sử dụng quá liều thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief

Dùng quá liều gây ra biểu hiện nguy hiểm cần đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được bác sĩ cấp cứu kịp thời.

Nên làm gì khi quên 1 liều thuốc siro Ameflu Multi Symptom Relief

Dùng thuốc càng sớm càng tốt sau khi quên liều (1-2h so với giờ yêu cầu)

Nếu đã gần đến liều tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo theo chỉ định của bác sĩ. Bệnh nhân lưu ý không tự ý tăng liều lượng quy định.

Dược lực học

Chưa có dữ liệu

Dược động học

Chưa có dữ liệu

Nhà sản xuất

Công ty Cổ phần Dược phẩm OPV

Bảo quản

Ở nhiệt độ từ 15°C đến 30°C.

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc khi quá hạn sử dụng.

Đóng gói

Chai 60 ml, chai 30 ml.

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “siro Ameflu Multi Symptom Relief”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *