Thuốc Sara có tác dụng giảm đau hạ sốt cho trẻ sơ sinh

Enter your keyword

Thuốc Sara

In stock N/A .
178 16/05/2018 4:36:18

Mô tả

Thuốc Sara
5 (100%) 3 votes

Thành phần

5 ml hỗn dịch Sara có chứa:

  • Hoạt chất: Paracetamol…………………………..120mg
  • Tá dược: Dung dịch Sorbitol, Xanthan Gum, Natri Saccharin, Natri dihydro phosphate, JMau đỏ Carmoisin, Hương dâu tây, Glycerin, Magnesi nhôm silicat, Simethicon emulsion 30% w/w, Natri methylparaben, Natri propylparaben, Acid phosphoric, Nước tinh khiêt.

Quy cách: Chai 30 ml và 60 ml.

Thuốc Sara giá bao nhiêu?

Giá thuốc Sara 18.000 đồng/chai 60 ml

Thuốc Sara mua ở đâu?

Thuốc Sara bán tại nhà thuốc Ngọc Anh

Chỉ định

Thuốc hạ sốt và giảm đau cho trẻ em và trẻ sơ sinh.

Liều lượng và cách dùng

Uống mỗi 4-6 giờ khi cần thiết nhưng không quá 5 lần/ngày.

Trẻ em 4 tháng – 1 tuổi         :        % thìa cà phê (2,5ml)/ lần

Trẻ em 1 – 2 tuổi       :        1 thìa cà phê (5ml)/ lần

Trẻ em 2- 6 tuổi   :       1 -2 thìa cà phê (5 – 10ml/lần)

Chống chỉ định

  • Mần cảm với Paracetamol hay bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân nhiều làn thiếu máu hay cỏ bệnh tim, phối, thận hoặc gan.
  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6 phosphat dehydrogenase-G6PD.

Tác dụng phụ

Sử dụng theo chỉ dẫn hiếm khi gây ngộ độc trầm trọng hay phản ứng phụ.

Phản ứng quá mẫn: phát ban, nổi mày đay, sốt.

Các bệnh về máu: thiếu máu, giảm bạch cầu, hồng cầu, tiểu cầu.

Các phản ứng phụ khác: giảm glucose huyết, vàng da.

Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Cảnh báo và thận trọng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Tuy nhiên không nên dùng quá 5 ngày.

Nếu đau nặng haý tái diễn, sốt cao hay sốt liên tục thì bệnh đã trầm trọng. Nếu đau dai dẳng quá 5 ngàỵ, xuất hiện sưng đỏ khớp hay bị thâp khóp ở trẻ nhỏ hơn 12 tuôi thì phải hỏi ý kiên của thây thuôc ngay lập tức.

Nếu có phản ứng mẫn cảm xảy ra phải ngừng thuốc.

Paracetamol:

Phản ứng phụ nghiêm trọng trên da mặc dù tỉ lệ mắc phải là không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiêm độc: toxic epidermal necrolysis (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính: acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP).

Triệu chứng của các hội chứng ữên được mô tả như sau:

+ Hội chứng Steven-Jonhson (SJS): là dị ứng thuôc thê bọng nước, bọng nước khu trú ở CỊuanh các hốc tự nhiên: mắt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thê kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan thận. Chẩn đoán hội chứng Steven- Jonhson (SJS) khi có ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương.

+ Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN): là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm:

++ Các tổn thưong đa dạng ở da: ban dạng sởi, ban dang tinh hông nhiệt, hông ban hoặc các bọng nước bùng nhùng, các tôn thương nhanh chóng lan tỏa khăp người.

++ Tổn thương niêm mạc mat: viêm giác mạc, viêm kểt mạc mủ, loét giác mạc.

++ Tổn thương niêm mạc đường tiêu hóa: viêm miệng, ượt niêm mạc miệng, loét hâu, họng, thực quản, dạ dày

++Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu

++ Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như sốt, xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan,… tỷ lệ tử vong cao 15-30%.

Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân câp tính (AGEP): mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nên hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thể lan rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sôt, xét nghiệm máu bạch câu múi trung tính tăng cao.

Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Thận trọng và cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chúng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Tương tác thuốc

Uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

Dùng các thuốc chống co giật (phenytoin,barbiturat,carbamazepin), isoniazid hoặc uống nhiều rượu làm tăng độc tính đối với gan.

Quá liều

Quá liều xảy ra khi dùng một liều độc duy nhất hoặc uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 -10 g mỗi ngày, trong 1 -2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.

Biểu hiện: Buồn nôn, nôn, đau bụng, xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc tính câp nghiêm trọng nhât do quá liều. Tồn thương gan trở nên rõ rệt trong vòng 2-4 ngày sau khi uống liễu độc.

Xử trí: Rửa dạ dày , uống hoặc tiêm tĩnh mạch N- acetylcystein để giải độc paracetamol. Nếu không có N- acetylcystein có thể dùng methionin , than hoạt và/hoặc thuốc tay muối.

Bảo quản: Bảo quản ởnhiệt độ dưới 30°c, tránh ánh sáng.

Hạn dùng:

60 tháng kể từ ngày sản xuất.

Tiêu chuẩn chất lượng: Tiêu chuẩn cơ sở

  • Nhà sản xuất: Công Ty TNHH THAI NAKORN PATANA Việt Nam

636 Nguyễn Tất Thành – p. 9 – TP. Tuy Hòa – Phú Yên – Việt Nam

 

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc Sara”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *