Enter your keyword

Thuốc Paracetamol – giảm đau, hạ sốt

25,000

In stock N/A .

Mô tả

Thuốc Paracetamol – giảm đau, hạ sốt
Rate this post

 

thuốc paracetamol giảm đau, hạ sốt

hình ảnh thuốc paracetamol

THUỐC PARACETAMOL GIÁ BAO NHIÊU?

Thuốc Paracetamol có giá 25.000 đồng/hộp bán tại nhà thuốc Ngọc Anh

Công thức:

Mỗi viên nén Paracetamol chứa :

Paracetamol………………………………………………….500 mg

Tá dược vừa đủ ………………………………………1 viên

(Amidon de ble, Avicel PH101, PVP K30, Magnesi stearat, Talc)

Các đặc tính dược lực học:

Tác dụng và cơ chế chính của Paracetamol là hạ nhiệt và giảm đau. Giảm đau do các nguyên nhân khác nhau như đau nhức Cơ, xương, đau khớp, đau dây thần kinh, đau đầu, đau do hành kinh…

Hạ sốt trong các trường hợp sốt do cảm cúm, do nhiễm khuẩn như viêm họng, viêm phế quản…

Các đặc tính dược động học:

Thuốc hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, sinh khả dụng 80 – 90%, hầu như không gắn vào protein huyết tương. Chuyển hóa phần lớn ở gan và một phần nhỏ ở thận, thải trừ qua thận.

Chỉ định điều trị:

Giảm đau và hạ sốt, tác dụng trong các trường hợp:

Sốt, nhức đầu, nhức nửa đầu, cảm lạnh, cảm cúm, đau họng, đau răng, đau nhức xương, đau do hành kinh, đau do viêm khớp,…

Liều dùng:

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống mỗi lần 1-2 viên, ngày 2 – 3 lần. (Tối đa 1g/lần, 4g/ 24 giờ). Thời gian giữa mỗi lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ,

Trẻ em dưới 12 tuổi: Theo chỉ định của thầy thuốc.

Chống chỉ định:

  • Không dùng cho người có tiền sử mẫn cảm với Paracetamol.
  • Không dùng cho người suy gan nặng.
  • Không dùng cho người bị suy thận, thiếu hụt G6PD( Glucose – 6 – Phosphat Dehydrogenase). – Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi.

Tương tác với các thuốc khác:

Không được uống rượu khi dùng thuốc.

Dùng đồng thời với các thuốc chống co giật hoặc Isoniazid làn tăng đặc tính đối với gan. Thường bệnh nhân không cần giảm liều ở người bệnh dùng đồng thời hiểu điều trị Paracetamol và thuốc chống có giật, tuy nhiên bệnh nhân nên hạn chế dùng Paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc Isoniazid.

Uống dài ngày liệu cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng của coumarin và dẫn chất indandion.

Cần chú đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Tác dụng không mong muốn:

Có thể bị ban đỏ, mày đay.

Giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, thiếu máu, buỔn nôn, nôn, độc với thân.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng khôn mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc:

Thuốc này không gây ảnh hưởng đến quá trình lái xe và vận hành máy móc,

Thân trong và cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc:

Hãy hỏi ý kiến của thầy thuốc nếu triệu chứng không giảm, hay trường hợp bệnh nhân có biểu hiện suy thận, suy gan.

Không dùng chung với các thuốc khác mà thành phần có chứa paracetamol.

Phải hết sức cẩn thận về liều lượng và cách dùng.

Cần chú ý đến trẻ em và người già vì lí do đào thải kém. Nếu thuốc không chuyển hóa tốt và đào thải hết, một dẫn chất sẽ gắn với protein của tế bào gan, vô hiệu hóa và gây hoại tử tế bào gan; do gan thận bị suy yếu, việc đào thải kém và tế bào gan bị ngộ độc sẽ dẫn đến viêm gan hay xơ gan mạn tính. Dùng liều cao kéo dài còn gây bệnh mất máu, đái ra máu.

Bác sĩ cận cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven – Jonhson (SMS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

Thời kỳ mang thai:

Chỉ nên dùng thuốc khi thật cần thiết.

Thời kỳ cho con bú: Có thể dùng được.

Sử dụng quá liều và xử trí:

Quá liều:

Nặng nhất là hoại tử gan do uống quá liều, có thể tử Vong. Sau khi uống liều độc 2 – 3 giờ, các triệu chứng xảy ra: Buồn nôn, đau bụng. Methemoglobin – máu dẫn đến xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Ngộ độc nặng có thể gây kích động, mê sảng, tiếp đến là sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh, mạch nhanh, huyết áp thấp, suy tuần hoàn dẫn đến hôn mê và tử vong.

Xử trí:

Rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất là trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Điều trị hỗ trợ tích cực.

Dùng N – acetylcystein với nước để đạt nồng độ 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha.

Đóng gói:

  • Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài.
  • Hộp 10 vỉ x 10 viên nén dài;
  • Hộp 20 vỉ x 4 viên nén dài;
  • Hộp 1 lọ 100 viên nén dài;
  • Lọ 200 viên nén dài;
  • Lọ 500 viên nén dài.

Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Bảo quản: Để nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30°C.

Tiêu chuẩn áp dụng: DĐVN IV.

ĐỂ XA TẦM TAY TRẺ EM “ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG. NẾU CẦN THÊM THÔNG TIN XIN HỎI Ý KIẾN BÁC SỸ

QUAPHARCO CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM QUẢNG BÌNH

46 Đường Hữu Nghị – P.Bắc Lý – Tp Đồng Hới – Quảng Bình

ĐT: (0232 3822475 – 3822346 : Fax: (0272) 3820720

 

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc Paracetamol – giảm đau, hạ sốt”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *