Enter your keyword

Thuốc Acehasan có tác dụng loãng đờm, giải độc trong quá liều

In stock N/A .
7 25/03/2018 10:31:09

Mô tả

Thuốc Acehasan có tác dụng loãng đờm, giải độc trong quá liều
5 (100%) 2 votes

Thành phần

ACEHASAN 100 chứa:

  • Hoạt chất: Acetylcystein 100 mg.
  • Tá dược: Vitamin C, Saccharose, Natri Saccharin, Kollidon K30, Mùi cam.
Acehasan

Hình ảnh: Acehasan 100

ACEHASAN 200 chứa:

  • Hoạt chất: Acetylcystein 200 mg.
  • Tá dược: Vitamin c, Saccharose, Natri Saccharin. Kollidon K30, mùi cam.
Acehasan 200

Hình ảnh: Acehasan 200

Tính chất dược lý

Các đặc tính dược lực học

  • Acetylcystein là dẫn chất N – acetyl của L – cystein, một amino acid tự nhiên. Acetylcystein có tác dụng làm loãng nhầy. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.
  • Acetylcystein dùng để giải độc và bảo vệ gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng dộ glutathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hóa trung gian của paracetamol gây độc cho gan. Thuốc có thể bảo vệ được gan nếu bắt đầu điều trị trong vòng 12 giờ sau quá liều paracetamol. Bắt đầu điều trị càng sớm càng tốt.

tác dung của thuốc acehasan

Các đặc tính dược động học

  • Sau khi uống, Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và được chuyển hóa sau đó.
  • Đạt nồng độ đỉnh huyết tương trong khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 mg đến 600 mg. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.
  • Nửa đời cuối của Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ sau khi uống.

thuốc acehasan

Chỉ định

  • Làm loãng đờm trong các bệnh phế quản – phổi cấp và mãn tính kèm theo sự tăng tiết chất nhầy.
  • Dùng làm thuốc giải độc trong quá liều.

Liều lượng và cách dùng

Làm loãng chất nhầy

  • Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 200 mg X 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 2 – 6 tuổi: 200 mg X 2 lần/ngày.

Giải độc quá liều paracetamol

  • Khởi đầu 140 mg/kg, dùng dung dịch 5%, tiếp theo cách 4 giờ uống 1 lần, liều 70 mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 17 lần.

Cách dùng: Uống thuốc dưới dạng hòa tan trong nước.

Chống chỉ định

  • Trẻ em dưới 2 tuổi.
  • Quá mẫn với Acetylcystein hay với bất cử thành phần nào khác của thuốc.
  • Tiền sử hen (do nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc có chứa Acetylcystein).

Thận trọng

  • Giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng Acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol hoặc ipratropium và ngừng Acetylcystein
  • Khi điều trị với Acetylcystein có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút đờm để thông phế quản nếu bệnh nhân giảm khả năng ho.
  • Bệnh nhân đái tháo đường (mỗi gói Acehasan 100 chứa 1,8 gam Saccharose, mỗi gói Acehasan 200 chứa 2,7 gam Saccharose).

Tác dụng phụ

  • Rất hiếm khi xảy ra: Buồn nôn, nhức đầu, viêm miệng, ù tai, phát ban, mày đay.

Tương tác thuốc

  • Acetylcystein là một chất khử, không nên phối hợp với các chất có tính oxy-hóa.
  • Không được uống đồng thời Acetylcystein với các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng

Phụ nữ có thai và cho con bú

  • Thuốc an toàn khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú.

Lái xe và vận hành máy móc

  • Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Quá liều và cách xử trí

  • Quá liều Acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao trong điều trị ngộ độc paracetamol.
  • Điều trị quá liều theo triệu chứng.

Trình bày

ACEHASAN 100: Hộp 30 gói X gói 2 g. Gói giấy/AI/PE ACEHASAN 200: Hộp 30 gói X gói 3 g. Gói giấy/AI/PE

Bảo quản: Nơi khô, dưới 30°c Tránh ẩm.

Tiêu chuẩn: Tiêu chuẩn cơ sở.

Hạn dùng: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Lưu ý

Không dùng thuốc quá liều chỉ định.

Không dùng thuốc quá hạn dùng ghi trên bao bì.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

CTY TNHH HASAN – DERMAPHARM Đường số 2 – Khu công nghiệp Đồng An, Bình Dương, Việt Nam. Để thuốc xa tầm tay của trẻ em.

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc Acehasan có tác dụng loãng đờm, giải độc trong quá liều”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *