Enter your keyword

Thuốc EFFERHASAN có tác dụng giảm đau, ha sốt

In stock N/A .
80 09/04/2018 5:21:32

Mô tả

Thuốc EFFERHASAN có tác dụng giảm đau, ha sốt
5 (100%) 1 vote

 

Thành phần

Mỗi gói cốm EFFERHASAN 150 mg có chứa: 

  • Hoạt chất:  Paracetamol 150 mg.
  • Tá dược:   Sorbitol, Acid citric khan, Natri hydrocarbonat khan, Natri carbonat khan, Natri benzoat, Natri saccharin, Kollidion K30, Natri lauryl sulfat, Hương vị cam.
     thuốc efferhasan giảm đau , hạ sốt

    hình ảnh thuốc efferhasan

Thuốc EFFERHASAN giá bao nhiêu?

Thuốc EFFERHASAN có giá

Thuốc EFFERHASAN mua ở đâu?

Thuốc EFFERHASAN bán tại nhà thuốc Ngọc Anh

Dược lực học

Paracetamol là thuốc giảm đau-hạ sốt nhưng không có hiệu quả điều trị viêm, Paracetamol làm giảm thân nhiệt bệnh nhân sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đổi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên, Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì Paracetamol chỉ tác động đến Cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ưởng. Paracetamol không tác dụng trên thiếu cân hay thời gian chảy máu,

Dược động học

  • Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của Paracetamol, Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.
  • Phân bố: Paracetamol phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% Paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.
  • Chuyển hóa: Paracetamol liên hợp trong gan với acid glucuronic (khoảng 60%), acid sulfuric (khoảng 35%), hoặc cystein (khoảng 3%), cũng phát hiện thấy một lượng nhỏ những chất chuyển hóa hydroxyl – hóa và khử acety. Trẻ nhỏ ít khả năng glucuro liên hợp với thuốc hơn so với người lớn. Paracetamol bị N = hydroxyl hóa bởi cytochrom P450 tạo thành N – acetyl – benzIquinoriirrin có tính phản ứng cao. Chất chuyến hóa này bình thường bị khử hoạt tính bởi nhóm sulfoydry trong glutathion.
  • Thải trừ: Nửa đời huyết tương của Paracetamol là 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài với liều gây độc hoặc ở bệnh nhân có thương tổn gan. Sau liều điều trị, có thể tim thấy 90 – 100% thuốc trong nước tiểu trong ngày thứ nhất.

Chỉ định

 Giam đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa, đặc biệt với những bệnh nhân bị chống chỉ định hay không dung nạp salicylat. Thuốc có tác động tốt trên những cơn đau nhe không thuộc nguồn gốc nội tạng như: cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau tai, viêm họng, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, viêm amidan, nhổ răng, mọc răng. đau răng, các phản ứng sau tiêm ngừa, sau phẫu thuật, đau cơ xương, bong gân, đau khớp….

Liều lượng và cách dùng

Liều lượng:

Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: uống 3 – 6 gói/lần mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 26 gói/ngày.

Trẻ em: uống muỗi 4 – 6 giờ khi cần thiết, tối đa 4 lần/24 giờ với các liều lượng như sau:

  • 3 tháng-1 tuổi: 1/2 gói/lần.
  • 1 tuối -5 tuổi: 1  gói/lần.
  • 6 tuổi – 12 tuổi: 2-3 gói/lần. Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

Cách dùng

Hòa tan cốm thuốc trong nước, uống sau khi cốm thuốc tan hoàn toàn.

Chống chỉ định

Quá mẫn với Paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphatdehydrogenase.

Thận trọng

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị.

Phải dùng Paracetamol thận trọng ở bệnh nhân có thiếu máu từ trước, vì chúng xanh tím có thể không biểu lộ rõ mặc dù có những nống độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu,

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của

Paracetamol: nên tránh hoặc hạn chế uống rượu. Dùng thận trọng với bệnh nhân suy giảm chức năng gan hoặc thận.

Không được dùng Paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vị đau nhiều và kéo dài có thể là dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần thay thuốc chẩn đoán và điếu trị có giám sát.

Không dùng Paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì sốt như vậy có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng cần được thấy thuốc chẩn đoán nhanh chóng. Để giẫm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em uống quá 5 liếu Paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng StevenJohnson (SMS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (EN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn tínhân cấp tỉnh (AGEP).

Tác dụng phụ

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị tiểu bình thường, Paracetamol dung nạp tốt, không có nhiều tác dụng phụ. ít gặp phản ứng da (thường là ban đỏ, ban dát sắn ngứa, mày đay, đôi khi nặng hơn và có thể kìm theo sốt do thuốc và thương tổn niệm mạc), buốn nôn, nôn, rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm tiểu cầu), thiếu máu, bệnh thận, độc tính thản khi lạm dụng dài ngày

Hiểm gặp phản ứng quá mẫn (chủ thanh quản, phù mạch, những phản ứng kiểu phản vệ). Tương tác thuốc và các dạng tương tác khác

Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của courrarin và dẫn chất indandion.

Dùng đồng thời Paracetarmol với phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt gây hạ sốt nghiệm trong

Uống rượu quả nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid có thể làm tăng độc tính của Paracetamol doi voi gan.

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú

Thời kỳ mang thai: Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol dùng khi trai nghiện liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với sự phát triển. của thai nhi. Do đó chỉ nên dùng Paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết Thời kỳ cho con bú: Nghiên cứu ở người mẹ dùng Paracetamol sau khi sinh cho con bú không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Quá liều và cách xử trí

Nhiễm độc Paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lập lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10 g/ngày trong 1-2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày.

Triệu chứng:

Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong

Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methermoglobin – máu, dẫn đến chứng xanh tím đa, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất P – aminophenol

Trẻ em có khuynh hướng tạo Tethermoglobin để hơn người lớn sau khi uống paracetamol.

Khi bị ngộ độc nặng, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động, mê sảng. Tiếp theo có thể ức chế hệ thần kinh trung ương, hạ thân nhiệt, suy hô hấp – tuần hoàn, truy Trạch, sốc. Cơn co giật nghẹt thờ gây tử vong có thể xảy ra. Thường hôn mê cày ra trước khi chết đột ngột hoặc sau vài ngày hôn mê.

Dấu hiệu lâm sàng thương tổn gan rõ rệt trong vòng 2-4

ngày sau khi uống liều độc suy thận cấp cũng xảy ra ở một số bệnh nhân. Ở những trường hợp không tử vong thương tổn gan phục hối sau nhiều tuần hoặc nhiều tháng

Xử trí:

 Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfoydry như N – acetylcystein bổ sung dự trữ glutathion ở gan.

Phải cho uống N – acetylcystein ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol,

Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol

Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc độ uống không cả nướu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giò sau khi pha

Cho uống N – acetylcystein với liều dấu tiền là 140 mg/kg sau đó cho tiếp 17 Tiểu nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm Paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ hại gan thấp

Nếu không có N – acetylcystein, có thể dùng methionin. Ngoài ra, có thể dùng than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối để làm giảm hấp thu Paracetamol.

Tác động của thuốc khi vận hành tàu xe, máy móc

Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng là tàu xe và vận hành máy móc,

Trình bày

Hộp 12 gói x 960 mg thuốc gốm sủi bọt. Gói giấy/Al/PE

Hộp 30 gói x 960 mg thuốc gốm sủi bọt. Gói giấy/Al/PE

Hộp 50 gói x 960 mg thuốc trị sủi bọt. Gói giấy/Al/PE

Hộp 100 gói x 960 mg thuốc cốm sủi bọt. Gói giấy/Al/PE

Bảo quản: Nơi khô, dưới 30°C, tránh ẩm.

Tiêu chuẩn: Tiêu chuẩn cơ sở.

Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Lưu ý

Không dùng thuốc quá liều chỉ định. Không đang thuốc qui hạn dùng ghi trên bao bì. Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc. Nếu cần thêm thông tin xin hỏi ý kiến bác sĩ.

CÔNG TY TNHH HASAN – DERMAPHARM

Đường số 2 – Khu Công nghiệp Đồng An, Bình Dương, Việt Nam

 

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.

Hãy là người đầu tiên nhận xét “Thuốc EFFERHASAN có tác dụng giảm đau, ha sốt”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *